![](https://www.tkung.org/wp-content/uploads/2018/02/df_03.jpg)
ฟาร์มม้าแคระ เชียงใหม่
สวัสดีครับมาแล้วกับรีวิวใหม่ของปี 2018 กับการท่องเที่ยวแบบสองวันหนึ่งคืนที่ แม่ออน จังหวัดเชียงใหม่ ซึ่งผมได้ให้น้องชายวางแผนการเดินทางทั้งหมด โดยจะเลือกจุดหลักเป็นแม่กำปอง จึงวางแผนท่องเที่ยวในสถานที่ท่องเที่ยว ที่ใกล้เคียงของอำเภอแม่ออนจังหวัดเชียงใหม่ สถานที่แรกที่เราไปนั่นคือ ดัชฟาร์ม Dutch Farm ฟาร์มม้าแคระ ที่มีคนรีวิวว่าเป็น ฟาร์มม้าแคระ ที่ใหญ่ที่สุดในเชียงใหม่
![](https://www.tkung.org/wp-content/uploads/2018/02/df_14.jpg)
เมื่อเราไปถึงก็รู้สึกว่าสถานที่ใหญ่นะครับ และค่าเข้าชมแพงสำหรับผู้ใหญ่คือ 100 บาท เด็ก 30 บาท เมื่อเราได้เข้าไปถึงรู้สึกว่ามันเงียบๆ แต่ที่จริงผมว่าค่าเข้ามันแพงไปครับ บางคนมาก็รับราคาไม่ได้ก็ไม่ได้เข้า ส่วนผมเองก็ไหนก็มาแล้วก็เข้าไปดูละกัน สภาพแรกที่เข้าไปเห็นโรงม้าแคระ มีสักสิบกว่าตัวได้ และเราสามารถให้อาหารม้าได้โดยเสียค่าซื้อหญ้าอีก สอบถามว่าเข้าไปถ่ายใกล้ๆ ได้ไหมเจ้าหน้าที่แจ้งว่า มันอาจจะกัดได้นะ หืม แล้วที่ในรีวิวต่างๆนานาคือ เราเองเข้าไป 4 คน ก็สี่ร้อยไปไปดูม้าที่มีสิบตัว เหรอยังไง รู้สึกเสียดายเงิน
หลังจากที่เราดู ฟาร์มม้าแคระ เสร็จเราก็ไปดูฟาร์มอื่น ที่มีแถมมาคือ ไก่ ห่านหรือหงษ์ไม่แน่ใจ และแกะหรือแพะไม่แน่ใจ คือแบบเดินเองไม่มีคนดูแลด้วยซ้ำ ป้ายก็ไม่มีบอกให้เดินอย่างไร เหมือนเข้าไปชี่แล้วออกมา เอิ่ม...บอกเลยว่าเสียดายเงินมาก และเป็นที่ผมจะไม่ไปอีกแล้ว คือบอกเลย 100 บาทนี่ถ้ามันคุ้มผมจะไม่ว่านะ แบบสวยไร้ที่ติไรงี้ แต่บอกเลยสถานที่แรกที่เที่ยว ไม่ผ่านอย่างแรก แต่อย่างไรก็ดีเราก็พยายามถ่ายภาพ และใช้เวลาให้มีความสุข เพราะมาเที่ยวไม่อยากให้เสียบรรยากาศ ควรปรับปรุงทุกอย่างจริงๆ ครับ แต่ถ้าใครจะมาดู ม้าแคระ เฉยๆ ก็โอเคครับ