![](https://www.tkung.org/wp-content/uploads/2017/10/2017_0918_21380900.jpg)
ทุ่งกังหันลมเขาค้อ
โครงการทุ่งกังหันลมเขาค้อ เป็นโครงการผลิตไฟฟ้าโดยใช้พลังงานลม จากกังหันลมขนาดใหญ่จำนวน 24 ต้น ตั้งอยู่บนพื้นที่ของบ้านเพชรดำในต.ทุ่งสมอ อ.เขาค้อ จ.เพชรบูรณ์ บนยอดเนินเขาที่ระดับความสูงจากน้ำทะเล 1,050 เมตร บนเนื้อที่ประมาณ 350 ไร่ มีกำลังการผลิตไฟฟ้า 60 เมกกะวัตต์ ดำเนินงานโดย บริษัท เด็มโก้ จำกัด (มหาชน) (DEMCO) สามรถมองเห็นได้จากระยะไกลในทุกทิศทางเมื่ออยู่ใน ต.ทุ่งสมอ ต.แคมป์สน หรือ ต.เขาค้อ
![](https://www.tkung.org/wp-content/uploads/2017/10/2017_0918_21362700.jpg)
ทุ่งกังหันลม อีกหนึ่งแลนด์มาร์คใหม่ล่าสุดแห่งเขาค้อที่สวยงาม ตั้งอยู่ในพื้นที่หมู่บ้านเพชรดำ จังหวัดเพชรบูรณ์ เมื่อเข้ามาในบริเวณแคมป์สนเพื่อไปยังเส้นทางท่องเที่ยวหลักบนเขาค้อ จะสามารถมองเห็นกำหันลมโดดเด่นได้อย่างง่ายได้ เนื่องจากจุดที่ตั้งของโครงการทุ่งกังหันลม อยู่บนเนินเขาสูง บนระดับความสูงกว่าน้ำทะเลประมาณ 1,050 เมตร ตระหง่านบนที่ราบยอดเขาเนื้อที่ 350 ไร่ ชาวบ้านโดยรอบพื้นที่เขาค้อ ส่วนใหญ่จะเป็นชาวม้ง เพราะฉะนั้นมาถึงที่นี่ทั้งทีก็ต้องสัมผัสกับการละเล่นพื้นเมืองของชาวม้งสักหน่อย ชิงช้าม้งที่นี่มีให้เลือก 2 แบบ คือแบบชิงช้าไม้หมุนและแบบเชือกเส้นเดียว อยากจะบอกว่าทั้ง 2 แบบก็เสียวไส้พอกัน และยังมีม้าให้ได้ขี่เล่นชมวิวกันด้วย รวมถึงฟอร์มูล่าม้ง เป็นอีกหนึ่งประเพณีที่มีการทำสืบต่อกันมาหลายปีแล้ว ซึ่งส่วนใหญ่เราต้องรอให้ถึงช่วงงานประเพณีถึงจะได้ลองเล่นรถเลื่อนไม้นี้กัน แต่ถ้าใครมาเที่ยวเขาค้อ ก็สามารถลองสัมผัสประสบการณ์ความสนุกสนานกับฟอร์มูล่าม้งได้เลย ราคาก็ 50 บาท พื้นที่ขายของของชาวบ้าน รวมทั้งจุดท่องเที่ยวต่าง ๆ ไว้อย่างเป็นสัดส่วน ทำให้นักท่องเที่ยวสามารถเดินเที่ยวชมได้ง่ายและไม่สับสน โดยเฉพาะโซนจำหน่ายสินค้า มีร้านค้าเกือบ 100 ร้าน จำหน่ายสินค้าทั้งผัก-ผลไม้สด ๆ ผลิตภัณฑ์แปรรูป และสินค้าพื้นเมือง ที่สำคัญราคายังไม่แพง
การเดินทาง กังหันลมเขาค้อ จากทางหลวงหมายเลข 12 ( หล่มสัก - พิษณุโลก ) ตรงแยกแคมป์สน ขับรถมาทางไปเขาค้อ ประมาณ 13 กิโลเมตร จะมีทางแยกขวามือไปบ้านเพชรดำ ( จุดสังเกต จะมีเสาไฟฟ้าแรงสูง )เลี้ยวไปเลย จะมีทางวิ่งบนเนินเขาเป็นระยะทางประมาณ 6 กิโลเมตร หากใครผ่านมาเที่ยวเขาค้อ ก็ลองแวะขึ้นมาดูวิวสวยๆ ที่กังหันลมนะครับ ทางขึ้นไปกังหันลม สะดวกสะบายครับ รถอะไรก็ขึ้นได้หมดครับ