![](https://www.tkung.org/wp-content/uploads/2018/09/20180831_155107.jpg)
ภูเขาไฟฟูจิ (Fuji Mountain)
สวัสดีครับ มากันอีกแล้วกับรีวิว สำหรับเวอร์ชั่นนี้ ขออับเกรดพาครอบครัว เดินทางไปญี่ปุ่นครั้งแรก เป็นทริปครอบครัว โดยปกตินั้นจะเที่ยวในประเทศกัน แต่มาวันนี้ขอพาคุณแม่ออกลุยบ้าง ซึ่งผมเองเคยไปญี่ปุ่นมาแล้ว แต่ครั้งนี้เปลี่ยนไปนิดหน่อยคือมาช่วงฤดูร้อน ที่แรกที่มานั่นคือ ภูเขาไฟฟูจิ หิมะที่ปกคลุมบนภูเขาฟูจิก็จะละลายหมด ทำให้สามารถปีนไปบนยอดเขาได้ ซึ่งสำหรับคนที่อยากมาเที่ยว และสัมผัสกับฟูจิซังแบบใกล้ชิด อย่างสบายๆ ก็ขอแนะนำให้ นั่งรถบัสขึ้นมาที่ ภูเขาไฟฟูจิชั้น 5 (ที่ระดับความสูง 2,305เมตร) ณ จุดนี้ หากเราแหงนมองขึ้นไปก็จะเห็นยอดเขา แต่ถ้ามองลงไป เบื้องหน้าของเราก็จะเป็นวิวพาโนรามา ของทะเลเมฆและหมอก ซึ่งงดงามมากเลยทีเดียว นอกจากนั้น ยังมีความสวยงามของดอกไม้ ตามธรรมชาติ ที่เป็นเสน่ห์ของฤดูร้อนเลยแหละ ปล.ผมมาช่วงปลายฤดูละ แต่ก็ยังคงสัมผัสได้
![](https://www.tkung.org/wp-content/uploads/2018/09/20180831_155435.jpg)
ภูเขาไฟฟูจิ (Fuji Mountain) เป็นภูเขาที่สูงที่สุดใน ประเทศญี่ปุ่น ราว 3,776 เมตร (12,388 ฟุต) ตั้งอยู่บริเวณ จังหวัดชิซุโอะกะ และ จังหวัดยะมะนะชิ ซึ่งอยู่ทางตะวันตกของ โตเกียว พื้นที่โดยรอบ ประกอบด้วย ทะเลสาบฟูจิทั้งห้า อุทยานแห่งชาติฟุจิ-ฮะโกะเนะ-อิซุ และ น้ำตกชิระอิโตะ โดยในวันที่อากาศแจ่มใสสามารถมองเห็นจาก โตเกียวได้ไกด์บอกมานะ ตลอดทางมานั้นก็จะเริ่มเห็นใบไม้หลากหลายสีตลอดสองข้างทาง แต่ละฤดูกาลก็จะมีเสน่ห์ความสวยงามที่ต่างกัน ถ้าเรามาเที่ยวหน้าร้อนก็จะมองเห็นฟูจิชัด ถ้ามาหน้าหนาวก็จะได้สัมผัสหิมะ และอากาศที่เย็นสะใจ อากาศบนชั้นที่ 5 เย็นมากครับ เรายืนอยู่ในระดับเดียวกับเมฆเลย ลมแรงด้วยแหละ นี่ขนาดหน้าร้อนนะยังขนาดนี้ ช่วงที่ผมมากันนี้โชคดีครับไม่ค่อยมีฝนเลย
ที่ชั้น 5 นี้ยังมีศาลเจ้าโคมิทาเกะ (Komitake Shrine) ศาลเจ้าเก่าแก่ซึ่งสร้างขึ้นตั้งแต่ปี ค.ศ. 937 โดยเชื่อกันว่าเป็นที่สิงสถิตของเทพเจ้าที่ดูแล ภูเขาไฟฟูจิ ครั้งล่าสุดที่เกิดการระเบิดคือเมื่อประมาณ 300 กว่าปีที่แล้ว ลักษณะเด่นของภูเขาไฟฟูจิ คือ เป็นภูเขารูปทรงกรวยสมมาตร ที่ตั้งเด่นเป็นสง่ามองเห็นได้จากระยะไกล ขึ้นทะเบียนเป็นมรดกโลกในปี 2013 จนกลายเป็นแหล่งท่องเที่ยวยอดนิยมในปัจจุบัน มาหน้าหน้าร้อนก็จะเห็น ฟูจิซัง ในอีกรูปแบบหนึ่งนะ ได้บรรยากาศอีกแบบหนึ่งเช่นกัน
นอกจากนี้บน ภูเขาไฟฟูจิ ชั้น 5 ยังมีร้านขายของที่ระลึกอยู่หลายร้าน ของที่ขายก็มีมากมาย ไม่ว่าจะเป็น ขนม พวงกุญแจ ของฝากที่ทำเป็นรูปฟูจิซัง ของสะสมของที่ระลึกต่างๆมากมายให้ได้เลือกซื้อกัน ดังนั้นอย่าได้ถามนะครับว่าซื้ออะไรกันบ้าง เพราะใส่กันหมดตัวโดยเฉพาะขนมนมเนย มาต่างประเทศทั้งทีก็เอาให้สุดครับ