![](https://www.tkung.org/wp-content/uploads/2017/11/20150804_170417.jpg)
อีฟ ปากหม้อ
ถ้าจะพูดถึงการมาเมืองสกลนคร อย่างแรกที่นึกถึงเกี่ยวกับอาหารพื้นเมืองของที่นี่คือ แหนมเนือง และปากหม้อนั่นเอง ซึ่งวันนี้จะลองไปชิม ปากหม้อต้นตำรับ สกลนคร ไส้แน่น เนื้อเยอะ แป้งนุ่ม ละมุ่นลิ้น นั้นคือร้าน อีฟ ปากหม้อ นั้นเอง ซึ่งมีร้านในแถบนั้นเยอะมาก แต่ละร้านจะไม่แตกต่างกันมาก แต่ที่ชอบที่นี่คือ แป้งเขาเหนียวนุ่ม น้ำจิ้มเค้าอร่อย เขากันดี ลงตัวมาก ใครมาสกลนครห้ามพลาดมาที่ร้านนี้เลย อร่อยมากครับ อร่อยที่สุด เขามีปากหม้อให้เลือกหลายแบบเลย กินที่ไหนก็ยังไม่อร่อยเท่าที่นี่เลย แม่ค้าน่ารักมาก บรรยากาศดีใช้ได้ ถือว่ามาไม่เสียเที่ยวเลย
![](https://www.tkung.org/wp-content/uploads/2017/11/20150804_171623.jpg)
ปากหม้อมนั้นพื้นเดิมเป็นอาหารเวียดนามและญวน บางคนเรียกข้าวเกรียบปากหม้อ แต่ที่สกลนครนั้นเรียกปากหม้อเฉยๆ และมีหลายใส้ด้วย ร้านอีฟ ปากหม้อนั้น เปิดขายมานานกว่า 7 ปี ได้รับความนิยมจากลูกค้าเป็นอย่างดี ผมเองก้ทานละชอบใจมากครับ แป้งที่ห่อมันบางและนุ่ม ส่วนใส้นั้นอร่อยดีอ่ะ ร้านนี้ผมเลยให้ 4 เต็ม 5 ไปเลยครับ เพราะชอบรสชาติส่วนที่ขาดไปนิดคือ บรรยากาศร้านครับ มันจะอึดอัดไปนิด อาจจะเพราะอยู่ในตัวเมืองนั้นเอง ลองไปทานแล้วจะติดใจในรสครับ คอนเฟริม
เวลาเปิด/ปิด : เปิดทุกวัน เวลา 11.30-20.00 น.
เมนูแนะนำ : ข้าวเกรียบไข่ม้วน, ปากธรรมดาหมูยอ, ปากหม้อไข่พับ
การเดินทาง : จากอำเภอเมืองสกลนคร ใช้ถนนเปรมปรีดา ตรงไปจนถึงวัดศรีชมภู จะเห็นร้านอีฟปากหม้อ อยู่ฝั่งตรงข้ามกับวัดศรีชมภู