![](https://www.tkung.org/wp-content/uploads/2017/09/20131022_120918.jpg)
วันนี้เพิ่งจะได้ลงภาพไปเที่ยวญี่ปุ่น เพราะไม่มีเวลาเขียนเลย งาน internet marketing ก็เยอะพอดูอยู่แล้ว วันนี้ว่างก็เลยเขียนเล่าการไปเที่ยวในครั้งนี้ ให้เพื่อนๆที่ติดตามผมอยู่นะครับ สำหรับประเทศญี่ปุ่นแล้ว ผมประทับใจมากครับ เพราะบ้านเมื่องเขามีความเป็นระเบียบ เรียบร้อย ผมได้มีโอกาศไปช่วงเดือนตุลาคม 2556 ที่ผ่านมาครับ ไปกับเพื่อนที่เรียนด้วยกัน ซึ่งผมเองไม่ได้จองหรอกครับ พอดีเพื่อนจองไปกันแล้วมีคนสละสิทธิ์ ผมก็เลยมีโอกาสไปแทน อย่างว่าละครับคนมันจะได้ไปเที่ยว แต่ก็มีความสุขและสนุกมาก ต้องขอบคุณเพื่อน ที่ให้สิ่งดีดีมา ณ ที่นี้ด้วย ตอนแรกก็ตื่นเต้นนะครับ ไม่ใช่ว่าไม่เคยไปเที่ยวต่างประเทศนะ แต่ว่าเป็นประเทศที่ไม่เคยไป และยังไม่คิดจะไปในตอนนี้ เพราะติดเรื่อง visa ประจวบเหมาะตอนที่ไป ญี่ปุ่น ไม่ต้องขอวีซ่า ก็เลยตื่นเต้นนิดหน่อย ว่าแล้วก็ให้รูปดำเนินเรื่องไปละกันครับ
![](https://www.tkung.org/wp-content/uploads/2017/09/20131021_125613.jpg)
ภูเขาไปฟูจิ มาดูใกล้ๆก็อีกแบบ แต่บรรยากาศร้านอาหารของเขานี้สิ แจ่มทุกร้าน ราคาขึ้นอยู่กับคุณค่า ไม่ใช่ปริมาณ ตอนดึกแอบออกไปทานซูชิกัน ราคาไม่แพงแถมอร่อยมากๆนะครับ อย่างว่าแหละเมืองเขาเมืองทะเล มีคนบอกผมว่าถ้าเรามีโอกาส ก็รีบคว้าโอกาสนั้นซ่ะ ไม่ว่าจะทำอะไรก็ตามถ้าเราเองพยายาม มันก็สำเร็จครับ ซึ่งผมมีความฝันว่าจะเที่ยวให้ได้เยอะที่สุด ถึงไม่ได้อะไรก็ได้ความสบายใจของเรา ไว้ว่างๆจะมาลงทริปเที่ยวใหม่นะครับ ขอบคุณเพื่อนทุกคน นนนี่ ออย เฟิส เกล้า บัว ดีใจครับ และขอบคุณสำหรับมิตรภาพดีดี
![](https://www.tkung.org/wp-content/uploads/2017/09/20131020_192413.jpg)